Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 ถามตอบเรื่องอุปกรณ์การถ่ายภาพ / จิปาถะ
 นอกเรื่อง : รถ suv
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 19 March 2012 :  10:30:21  Show Profile  Reply with Quote
มีปัญหามาสอบถามครับ พอดีรถ fortuner คันเก่า ที่ผมเคยขับ ตอนนี้มันพลีชีพไปแล้ว พ่อผมเลยหารถใหม่อีกสักคัน พ่อผมนิยมขับเองครับ ขับคนเดียวมากกว่า เขาชอบ fortuner ครับ จองไปแล้วด้วย ผมไม่อยากให้พ่อขับ fortuner แล้วล่ะ

เลยอยากให้ไปลองยี่ห้ออื่นดูบ้าง แต่ก็ไม่เคยใช้รถ suv ยี่ห้ออื่นเลย อยากทราบว่าตัวไหนน่าจะดีสุดครับ เน้นที่อัตราเร่งจิ๊ดจ๊าด ความสะดวกดี ห้องโดยสารกว้างหน่อย ขับใกล้ไกลสบายตัว ไม่เด้งกรรโชก แน่นหนึบเกาะถนน

ผมอยากได้ nissan x trail , captiva 2012

แต่ก็อยากให้ป๋าไปลองพวก ford everest , escape , expolore บ้างครับ

CRV ป๋าไม่เอานะครับ มีแล้วแกบอกอึดอาดไป
MU7 แกไม่ชอบครับ แกบอกหน้าตาขี้เหร่
porchse Cayane แพงไป ไม่เอา

พอจะมีตัวไหนตอบโจทย์ที่ดีกว่า fortuner บ้างมั้ยครับ หนักใจจริง

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 19 March 2012 :  10:57:31  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าผมให้ป๋าใช้คงเป็น
Toyota Land Cruiser
แพงหน่อย แต่ overall ไม่ต้องไปดูยี่ห้ออื่นๆเลย เวลาขายก็เหลือเงินเยอะกว่า อึด ซ่อมไม่ยาก เครื่อง 2.7 กับ 4.0 มั๊งผมไม่แน่ใจ

Captiva 2012 น่าใช้แต่ผมว่า เล็กไปหน่อยมั๊ง
Ford Everest เก่าละนะ ช่วงล่างดีกว่าหลายยี่ห้อ แต่สู้ Escape เองไม่ได้ แต่กว้างกว่า

CRV ลอง 2.4 หรือยังครับ ?

ผมว่า ถ้าคุณบอย ขับรถเยอะ ขับรถบ่อย เอา Land Cruiser ไปเลยครับ ใช้ยาวๆคุ้ม ถ้าขับนิดๆหน่อย ใช้ไม่มาก ก็ไม่ค่อยคุ้ม เอา Captiva ก็ดีครับ เสียที่ศูนย์ยังไม่ค่อยเวิร์ค จริงๆแล้ว ถ้าชอบรถพวกนี้ CRV เป็นทางออกที่ดีครับ ศูนย์ดี ตัว 2.4 ไม่ขี้เหร่ แต่เล็กๆนิด กับ หน้าตาประหลาด

ยังมีอีกทางเลือกนะครับ จองนานหน่อย ก็คือ BMW X1 สองล้านนิดๆ เทียบกับ CRV 2.4 แล้ว เติมอีก 5-6 แสน แต่ น่าใช้กว่าเยอะครับ แรงตีนต้น ช่วงล่าง BMW รถเยอมัน ก็น่าคิดครับ :D

ถ้าเป็นผม อยากได้รถแบบนี้คงเป็น Land Cruier ครับ เครื่องซัก V6 2.7-3.0 พอละละครับ เน้น ขับขี่สบาย เดินทางสบายๆ ครับ

www.tadeegallery.com
Go to Top of Page

Sakonioli
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 19 March 2012 :  11:07:07  Show Profile  Reply with Quote
Land Cruiser ดูจากเครื่องแล้วท่าทางจะแรงมาก เป็นผมสมาธิคงไปอยู่ที่เท้าที่เหยียบคันเร่งแล้วครับ เหยียบพลาดเดี๋ยวไปสอยตูดข้างหน้าเอา

เพื่อนผมถอย D-Max V-Cross ใหม่ 4 ประตูมา เหมือนเก๋งมากๆ

Range Rover Evoque ไม่เคยลอง แต่สวยครับ

B&W Photography can tame my wild heart!
http://www.flickr.com/photos/sakonioli/

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 19 March 2012 :  11:16:25  Show Profile  Reply with Quote
แล้วถ้าวพวกแฮริเออร์ล่ะครับ? ดีมั้ย? มีคนอยากปล่อยมือสองพอดีเลยครับ รถน่าจะปี 2008-2009 ครับ ผมจำโฉมไม่ได้ เดี๋ยวไปแอบถ่ายมาถาม :D

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 19 March 2012 :  11:38:49  Show Profile  Reply with Quote
เครื่องพวก SUV เหมือนใหญ่ แต่ไม่แรงมากครับ เพราะเน้นไปที่แรงบิด ทำให้มันไม่แรงหรอกครับ บวกกับน้ำหนักรถมันด้วย ทำให้มันเลยทำเครื่องใหญ่หน่อย แต่อัตราเร่ง สู้พวก Camry 2.4 ไม่ได้ครับ

มือสอง อยู่ที่พอใจ สภาพกับราคาหรือเปล่าครับ แต่รถ 2009 ไม่เก่ามาก น่าจะโอนะครับ ถ้าไม่ได้ บุกป่าฝ่าดงมาจริงๆ น่าจะคุ้มอยู่ ดูดีๆนะครับ ว่าซื้อที่ไหน มีปัญหาเรื่องซ่อมไหม :D

Sakonioli

Posted - 19 March 2012 :  11:43:10  Show Profile  Reply with Quote
สำหรับผมนะครับ เครื่องยนต์รถเดี๋ยวนี้พัฒนาไวมาก โดยเฉพาะเรื่องความเงียบ อัตราเร่ง และอัตราการประหยัดน้ำมัน อายุรถห่าง 3 ปีนี้ก็เห็นความต่างได้เยอะเหมือนกันนะครับ แนะนำซื้อมือ 1 รุ่นปัจจุบันดีกว่าถ้าไม่ได้สนใจเรื่องภาพลักษณ์ที่มากับยี่ห้อรถครับ

B&W Photography can tame my wild heart!
http://www.flickr.com/photos/sakonioli/

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 19 March 2012 :  12:08:03  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้อยากได้ BMW 523i ตัวธรรมดาๆ ซ่อมฟรี 5 ปี เฮออ อยากรวยยยยยยย

tonoman
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 19 March 2012 :  12:21:04  Show Profile  Reply with Quote
X1 ซื้อตอนนี้ ได้ขับปีหน้าครับ ><~

Zuikoholic!!!
http://www.flickriver.com/photos/tonoman
http://lungtonz.tumblr.com

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 19 March 2012 :  17:38:29  Show Profile  Reply with Quote
ขับ Jeep (มือสอง) มาหลายปี .. จนป่านนี้ยังซ่อมไม่เสร็จ

godzitar

Posted - 19 March 2012 :  18:29:14  Show Profile  Reply with Quote
ขอตอบที่ไม่ใช่ SUV ครับ Ford Ranger Wild Trak กระบะครับ น่าใช้เหมือนกัน

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 19 March 2012 :  19:25:23  Show Profile  Reply with Quote
ขอแจมคำถามหน่อยนะครับ แล้วกระบะ 2012 มีตัวใหนเด่นๆมั่งครับ กำลังเล็งๆ BT50 PRO อยู่ ไว้ขนของใช้งานทั่วๆไป น่าสนใจป่าวครับ

lumino

Posted - 19 March 2012 :  19:55:13  Show Profile  Reply with Quote
เชียร์ BT-50 PRO ครับ สวยทันสมัย ใหญ่ กำลังดี เป็นปัจจุบัน

Steinheil Munchen

charles
เทพขาวดำ

Posted - 20 March 2012 :  01:08:29  Show Profile  Reply with Quote
X1 เซลล์บอกว่าได้หลังมอเตอร์โชว์ครับ ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า ขายคันเก่าไปแล้วด้วย ฮาๆ

แต่ขนาดค่อนข้างเล็กครับ พอๆ กับ Rav4 เอาไปลุยมากๆ คงไม่ได้ เอาไว้ทำเท่อย่างเดียว

siren

Posted - 20 March 2012 :  01:55:39  Show Profile  Reply with Quote
เท่าที่ขับเองนะคะ everest อืดกว่า fortuner เยอะเลยค่ะ แต่ก็ใหญ่กว่า กว้างกว่า และประหยัดนํ้ามันกว่า
วันนี้เพิ่งได้นั่ง alphard ไฮโซกว้างขวางน่าประทับใจ เหมาะกับครอบครัวใหญ่อย่างคุณบอยมากๆ

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 20 March 2012 :  09:59:18  Show Profile  Reply with Quote
กำลังรอ Subaru XV ปลายปี ตอนนี้เลยต้องขี่จักรยานไปพลาง ๆก่อน

จากที่เคยใช้ CRV มาสองรุ่นก็ไม่ได้อืดมากนะครับ

charles
เทพขาวดำ

Posted - 20 March 2012 :  12:38:10  Show Profile  Reply with Quote
Alphard รถดีมากเลยครับ นั่งสบายมากๆ ลำบากแต่คนขับ ฮาๆ

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 20 March 2012 :  14:57:07  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by SiamSummer

ขับ Jeep (มือสอง) มาหลายปี .. จนป่านนี้ยังซ่อมไม่เสร็จ

ตัว 2.5 ชะมะ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 20 March 2012 :  17:33:45  Show Profile  Reply with Quote
ได้ลองดู Pajero Sport ยังครับ เห็นไม่ได้พูดถึง น่าจะเปรียบเทียบกับ Fortuner ได้ดี

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 20 March 2012 :  19:07:10  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by SamJaw
ตัว 2.5 ชะมะ

4.0 ครับลูกพี่ จริงๆก็ซ่อมตามระยะไปเรื่อยล่ะฮะ อะไหล่ค่อยๆเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา

jaggi

Posted - 20 March 2012 :  22:13:53  Show Profile  Reply with Quote
ชอบคันนี้อ่ะครับพี่

http://www.landrover.com/gb/en/rr/range-rover-evoque/

โคดหล่ออออออออออออ

mr.bean

Posted - 21 March 2012 :  08:49:16  Show Profile  Reply with Quote
ที่นั่งมานะครับ captiva อารมณ์เหมือนนั่งรถเก๋ง เวลานั่งรู้สึกอึดอัดนิดหน่อย
Everest เวลานั่งกระด้างไปนิดครับ ไม่นุ่ม แต่ทัศนะวิสัยการมองดี ( ของที่บ้านใช้ Trooper อยู่ เวลานั่งความรู้สึกคล้าย ๆ กันเลยครับ แต่ Trooper จะนิ่มกว่า)
Prado ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน เป็นผมก็เลือกตัวนี้ นั่งสบาย ห้องเครื่องเงียบ ความรู้สึกคล้ายนั่งเบนซ์ ขับยาว ๆ ไม่เหนื่อย

พวก H1 velfire มีเพื่อน ๆ ในนี้ใช้กันมั้ยครับ พอดีจะหารถใหม่เหมือนกัน เพราะที่บ้านก็ไม่สมประกอบสักคัน ^^

monster_boy

Posted - 21 March 2012 :  08:57:46  Show Profile  Reply with Quote
H1 ผมใช้อยู่นะครับ จะครบปีเร็ว ๆ นี้แระ มันคุ้มค่าสมราคา กระด้างนิด ๆ แต่ไม่มาก อาจจะเป็นเพราะผมนั่งน้อยด้วยครับ แต่ถ้านั่งเต็มก็จะนุ่ม ๆ ย้วย ๆ หน่อย แอบกลัวเวลาเข้าโค้งคม ๆ เหมือนกัน ความเร็วแรงก็เกินขนาดรถครับ 8-9 โล/ลิตรผมก็พอโอเคนะครับ อาจจะเพราะขับระยะสั้น ๆ ไม่ค่อยได้ขับไกลด้วยครับ ถือว่ากินไม่เปลืองเท่าไหร่ (เทียบกับขนาดรถ)

แต่คนตัวโต ๆ อาจจะนั่งไม่สบายนักนะครับเพราะเบาะมันไม่นุ่มนิ่มเท่าไหร่ แต่ทำเบาะใหม่ได้ครับ ห้องโดยสารกว้างดี กว้างจนกลับไปนั่งรถเก๋งหรือรถ suv แล้วแคบไปถนัดเลยครับ

เดี๋ยวลองส่ง pajero sport เข้าประกวดดูครับ ลืมไปเลย :D

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 21 March 2012 :  20:26:02  Show Profile  Reply with Quote
อันนี้ล่ะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3674%3AWorld-Premier-All-New-Chevrolet-Trailblazer-ที่แรกในไทยท้าชน-Fortuner-และ-Pajero-Sport&catid=85%3Anew-cars-in-thailand&Itemid=163

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 21 March 2012 :  21:59:53  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by APO G

ได้ลองดู Pajero Sport ยังครับ เห็นไม่ได้พูดถึง น่าจะเปรียบเทียบกับ Fortuner ได้ดี

Pajero Sport ทำออกมาเพื่อแข่งเรื่องราคาครับ เครื่องเล็ก ไม่เหมาะกับตัวถัง
ทีแรกผมไปดูเพราะรูปทรง แต่พอได้ลองขับ fortuner ดีกว่าเยอะเลย

ส่วน Captiva 2012 ดีมากครับ ขับแล้วเหมือนขับรถเก๋ง

(^,^)

apirak

Posted - 22 March 2012 :  08:44:18  Show Profile  Reply with Quote
มีรถใหม่จะออกปีนี้3รุ่นครับที่มาชนกับfortuner ลองหาข้อมูลดูครับ
chev Trail Brazer
ford everest 2013
isuzu mu-7 2013
ราคา น่าจะประมาณ 1.2-1.5 ล้านครับ

monster_boy

Posted - 22 March 2012 :  08:58:32  Show Profile  Reply with Quote
พ่อผมนี่เป็นแฟน ๆ ฟอร์จูนเนอร์จริง ๆ ยื่นอะไรให้แกติตลอด T T

เอาแบบที่แกชอบละกันครับ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ครับ

godzitar

Posted - 22 March 2012 :  10:18:28  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่าไม่ใช่พ่อพี่คนเดียวหรอกครับ ที่เป็นแบบนี้ ToT
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000